เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง Ford Ranger T5

Поділитися
Вставка
  • Опубліковано 26 жов 2024

КОМЕНТАРІ • 30

• @สายทองทองดา-ล7ท
    @สายทองทองดา-ล7ท 3 місяці тому +1

สวัสดี​ครับ​สอนเข้าไจง่ายครับ

• @superfordluy6709
    @superfordluy6709 Рік тому +1

มีความรู้มากเลยครับ ผมได้กระบะฟอร์ด ปี09 มือสองมา ตรวจเช็คตามที่ช่างสอนทำให้ ประหยัดไปเยอะครับ ขอบคุณครับ

• @อับดุลมูตอเลบมานะ

ติดตามแล้วครับ ความรู้ดีๆ ผมใช้ ปี08ครับ

• @ไงๆหะหะ
    @ไงๆหะหะ 11 місяців тому +1

ถ้า6ลิตรครึ่ง ไม่ถึงขีดบนสายวัด ครับ

• @แจ็คซ่าพาซ่อม
      @แจ็คซ่าพาซ่อม  11 місяців тому

บางทีของผม ตอนถ่ายออก อาจจะจอดรถเอียงไปด้านหน้า ทำให้ของเดิมออกไม่หมดครับ

• @wannasakboontem7277
    @wannasakboontem7277 2 роки тому +1

คลิปต่อไปเปลี่ยนผ้าเบรกคับ

• @ธนากรเสนาธิบดี-ฮ5ค

เราเติม6ลิตร มีผลเสียอะไรมั้ยครับ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  3 місяці тому +1

เกินไปครึ่งลิตร แต่ไม่เป็นไรครับ ไม่เยอะเท่าไหร่ ของผมเองก็เคยเกินบ่อยๆ ครับ😊

• @ธนากรเสนาธิบดี-ฮ5ค
      @ธนากรเสนาธิบดี-ฮ5ค 3 місяці тому +1

ผมเติม 6 ลิตร จะมีผลเสีย กับเครื่อง มั้ยครับ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  3 місяці тому

@user-fo8dj2wn1n มีบ้างเรื่องไอน้ำมันที่ท่อหายใจสูงขึ้น หลักๆ ก็จะวนกลับมาเข้าเผาไหม้ผ่านอินเตอร์คูลเลอร์ ส่งผลให้ความร้อนเครื่องยนต์ขยับขึ้น ควันไอเสียออกสีขาวบ้าง ถ้าเติมมาก บ่อยๆ ในระยะยาวก็อาจทำให้ท่อแคทตะไลติกตันเร็วขึ้นครับ😊

• @opophone2809
    @opophone2809 Рік тому

เวลาเครื่องเย็นสตาร์ทติดเวลาเครื่องร้อนสตาร์ทไม่ติดตอนนี้ไม่ติดเลยครับ

• @mr.7145
    @mr.7145 Рік тому

ขอบคุณครับ🎉🎉🎉

• @นครสื่อดิลกวัฒนา-ฅ9ฆ

รุ่น T5 เกียร์ 5 หลุด เกิดจากอะไรครับ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  Рік тому +1

ได้จาก 2 สาเหตุครับ
      1.ระยะห่างของชิ้นส่วนภายในเกียร์มากเกินไปครับ เนื่องจากการสึกหรอ ทำให้ปลอกเกียร์เลื่อนเข้าไม่ถึงตำแหน่ง
      2.ปลอกเฟืองทองเหลืองสึกหรอมาก ทำให้ชุดเฟืองเกียร์ไม่อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม ก่อนจะมีอาการนี้แรกๆ จะเริ่มเข้าเกียร์ยาก เหมือนเหยียบคลัทช์ไม่สุด
      การแก้ไข ยังไงก็ต้องยกเกียร์ลงมาตรวจสอบครับ ส่วนจะตัดสินใจแก้แบบใหน ขึ้นอยู่กับราคาและความคุ้มค่าครับ😊

@นครสื่อดิลกวัฒนา-ฅ9ฆ Рік тому +1

@@แจ็คซ่าพาซ่อม ตัวหนอนหรือตัวสลักสึกไป ช่างว่าต้องเปลี่ยนตัวนี้ มีขายเฉพาะตัวนี้ไหมครับ

มีขายแยกครับ แต่ให้ช่างเค้าหาให้ดีกว่าครับ หาเองน่าจะลำบาก และอาจจะไม่ตรงรุ่น แต่การแก้ไขเรื่องเกียร์ต้องพิจารณาให้ละเอียดครับ เพราะถอดเข้า-ออก แล้วปัญหาไม่จบ ค่าแรงและอะไหล่รวมๆ จะเท่ากับการยกเกียร์ลูกใหม่นะครับ😊

@นครสื่อดิลกวัฒนา-ฅ9ฆ Рік тому +1

@@แจ็คซ่าพาซ่อม ขอบคุณมากครับ

ยินดีครับ😊

• @ChaiChai-i8v
    @ChaiChai-i8v 3 місяці тому

ผมเติม7ลิตรครึ่ง

• @opophone2809
    @opophone2809 Рік тому

ของผมสตาร์ทไม่ติดครับพี่แจ๊ค

@แจ็คซ่าพาซ่อม  Рік тому

ถ้าอาการทั่วไป ลองไปดูคลิปแนวทางการตรวจเช็คระบบสตาร์ทเครื่องยนต์ก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าเกิดจากเซ็นเซอร์ ที่เป็นไปได้ก็จะเป็นเซ็นเซอร์หัวหมู เพราะเป็นสัญญานหลักในการสั่งฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงครับ อาจจะเสียหรือมีฝุ่นคลัทช์เกาะติดมากเกิน