วิธีการเปลี่ยนปั๊มน้ำ Ford Ranger T5

Поділитися
Вставка
  • Опубліковано 26 жов 2024

КОМЕНТАРІ • 62

• @mr.7145
    @mr.7145 Рік тому +3

ขอบคุณมากครับที่แนะนำการซ่อมบำรุงรถรุ่นนี้...ชอบมากทำคลิปรุ่นนี้มาเยอะคร้าฟ

• @sommart8837
    @sommart8837 Рік тому +1

ขอบคุณครับ❤

• @mr_adventure2783
    @mr_adventure2783 Рік тому +1

ขอบคุณครับสำหรับการทำคลิป แต่อยากให้พี่บอกค่าขันปอนด์ที่น็อตปั๊มด้วยจะดีมากๆเลยครับพี่😊

• @แจ็คซ่าพาซ่อม
      @แจ็คซ่าพาซ่อม  Рік тому +1

ยินดีครับ ส่วนประแจปอนด์ของผมไม่แม่นยำครับ ใช้ขันค่าน้อยๆ

ไม่ค่อยเวิร์ค เลยไม่ได้เซ็ตปอนด์ไว้ให้ในคลิปครับ

• @Pex.2468
    @Pex.2468 2 роки тому +1

กดไลท์แล้วนะครับ

• @gugjihcjj7999
    @gugjihcjj7999 2 роки тому +1

ขอบคุณครับ.

• @MrPrinting24
    @MrPrinting24 16 днів тому +1

รุ่นนี้ ใช้ น้ำเปล่า หรือ ใช้ น้ำยาหล่อเย็น ครับ ในการเติมน้ำ_ยาหม้อน้ำ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  15 днів тому

ส่วนตัวผม ใช้น้ำยาหม้อน้ำแบบผสมน้ำครับ เคยใช้น้ำเปล่าเพียวๆ ถังพักน้ำเป็นสีสนิมครับ😊

• @gkpstudo7858
    @gkpstudo7858 2 роки тому +1

รอบกวนสอนถอดล้างEGR หน่อยครับ

• @arthitphromkung4797
    @arthitphromkung4797 Рік тому +1

กำลังหาวิธีเปลี่ยนพอดี ขอบคุณครับ

• @noelpeterson5591
    @noelpeterson5591 2 роки тому +1

Good job. I wish it was in English.👍

• @สวัสดีแจ่มใส-ค6ม
    @สวัสดีแจ่มใส-ค6ม 8 місяців тому +1

ผมว่าจะเปลี่ยนเองอยากถามว่าตรงสายพานมีมาร์คอะไรไหมครับ

• @cvvvv4763
    @cvvvv4763 2 роки тому +1

ขอวิธีเปลี่ยนวาล์วน้ำดว้ยครับ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  2 роки тому

วาล์วน้ำรุ่นนี้อยู่ใต้ไดชาร์จลงไปครับ ต้องถอดไดชาร์จออกก่อนถึงจะเปลี่ยนวาล์วน้ำได้สะดวกครับ และต้องถอดขั้วแบตลบออกด้วย ไฟจะได้ไม่ช็อตตอนถอดไดชาร์จ ส่วนการเปลี่ยนวาล์วน้ำขั้นตอนอื่นๆเบื้องต้น ก็คล้ายๆ การเปลี่ยนปั้มน้ำเลยครับ

1.ถอดน็อตล็อกฝาคอห่านวาล์วน้ำออก แล้วเกี่ยวหรือดึงเอาวาล์วน้ำเก่าออก
      2.ทำคสามสะอาดผิวหน้าแปลนและฝาคอห่าน เสร็จแล้วเช็ดให้แห้งครับ
      3.ใส่วาล์วน้ำใหม่เข้าไป แล้วทากาวประเก็นทั้งหน้าและหลังประเก็น เอาแค่ทั่วประเก็นโดยไม่ต้องใส่เยอะมากครับ เดี๋ยวพอขันน็อตล็อกมันจะปริ้นเกินแล้วเป็นเศษยางไปตันรูหม้อน้ำ
      4.ขันน็อตล็อกให้พอตึงมือ แล้วก็เริ่มประกอบสายยางหม้อน้ำเข้าตสมตำแหน่งเดิม และไล่ประกอบอย่างอื่นให้ครบ อาจจะรอกาวแห้งสนิทสัก 30 นาที แล้วค่อยเติมน้ำหม้อน้ำ เมื่อเติมน้ำหม้อน้ำเต็มแล้วให้สตาร์ทเครื่องยนต์และให้เครื่องรันไปเรื่อยๆ โดยเปิดฝาหม้อน้ำไว้ ถ้าระดับน้ำพร่องเราก็เติมไปเรื่อยๆ พอน้ำในระบบมันร้อนถึงการทำงานของวาล์วน้ำ น้ำในหม้อน้ำจะลดลงมาก ก็ให้เติมน้ำเพิ่มไปจนเต็มเรื่อยๆ สักพักก็ถือได้ว่าน้ำระบบหม้อน้ำเต็มพอดีแล้ว ดับเครื่องปิดฝาหม้อน้ำก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ
      5.อย่าลืมตรวจเช็คจุดรั่วไหลอื่นด้วยนะครับ

• @sommart8837
    @sommart8837 Рік тому +1

อาการ ปั้มเสีย ตรวจเช็ค อย่างไร ครับ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  Рік тому

สังเกตุได้จากมีน้ำรั่วซึมหรือมีคราบน้ำตรงรูระบาย ด้านข้างปั้มน้ำครับ

• @อับดุลมูตอเลบมานะ
      @อับดุลมูตอเลบมานะ Місяць тому +1

สวัสดีครับfc ครับ ขออนุญาต ถาม อ. นิดนึงครับ เวลาดับเครื่อง จะมีเสียงดัง ครอกๆ ที่ฟรีปั้มครับ ตอนวิ่งใกล้ๆไม่ดัง พอวิ่ง 10 กว่ากิโล จะเสียงดังครับ. อ. มันจะเกี่ยวกับปั้มน้ำไหมครับ หรือ เป็นที่อะไรครับ ​@@แจ็คซ่าพาซ่อม

@แจ็คซ่าพาซ่อม  Місяць тому

@user-sn8kj2jz6v น่าจะมาจากปั้มน้ำครับ ชุดลูกปืนในปั้มน้ำน่าจะสึกหรอครับ😊

• @rittichaipannorit7259
    @rittichaipannorit7259 2 роки тому +1

ช่างครับ เราจะเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหล่อเย็นเองได้ไหมครับ มันมีขั้นตอนยุ่งยากหรือเปล่าครับ ผมอยากจะเปลี่ยน รถผมเขาใช้น้ำเปล่า

@แจ็คซ่าพาซ่อม  2 роки тому +1

เปลี่ยนเองได้ง่ายมากครับ ทำได้ 2 แบบ
      แบบที่ 1.ไม่ถ่ายน้ำเดิมออก สามารถเติมน้ำยาหล่อเย็นผสมเข้าไปได้เลย ตามอัตราส่วนผสมที่ระบุของน้ำยาหล่อเย็น น้ำที่อยู่ในระบบหม้อน้ำมีประมาน 7-10 ลิตรครับ
      2.แบบถ่ายน้ำหม้อน้ำเดิมออก ให้เปิดจุกเดรนน้ำที่หม้อน้ำเพื่อเอาน้ำเดิมออกและทำตามคลิปเลยครับ พอน้ำหยุดไหลแล้วก็ปิดจุกเดรน ทำการเติมน้ำดื่มเข้าไปก่อนสัก 3 ลิตร แล้วค่อยเติมน้ำยาหล่อเย็นเข้าไปผสมแล้วก็เติมน้ำดื่มเข้าไปให้เต็มหม้อน้ำ จากนั้นให้สตาร์ทเครื่องยนต์ โดยเปิดฝาหม้อน้ำไว้ สักพักน้ำในหม้อน้ำจะลดลงก็ให้ทำการเติมไปเรื่อยๆ ประมาณ 15 นาที ทำการดับเครื่องแล้วจึงปิดฝาหม้อน้ำและเติมน้ำในหม้อพักน้ำให้ได้ระดับ Full ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

• @rittichaipannorit7259
      @rittichaipannorit7259 2 роки тому +1

@@แจ็คซ่าพาซ่อม เยี่ยมครับ ขอบคุณมากครับ

• @NanthakonKong-neng
    @NanthakonKong-neng 2 роки тому +1

ปั้มตัวนี้เสียซ่อมไม่ได้รึครับ รึต้องเปลียนอย่างเดียว ของดีราคาประมาณใหนครับ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  2 роки тому +1

จริงๆ ก็สามารถซ่อมได้ แต่ไม่น่าคุ้มและจะหาของลำบากครับ เพราะต้องอัดใบพัดน้ำออก ถึงจะเปลี่ยนแมคคานิคซีล+ลูกปืน+ซีล TC และต้องอัดใบพัดน้ำคืนครับ ประมานว่าซื้อใหม่ดีกว่า ส่วนของใหม่ให้ดีเลยก็แท้ศูนย์ ไม่น่าเกิน 3 พัน ส่วนเกรด oem ก็ไม่เกิน 2 พันครับ

• @watinngamplod9811
    @watinngamplod9811 6 місяців тому

คุณแจ๊คครับ...อะไหล่ตัวนี้ชื่อเรียกว่าอะไรครับ...มันผุ..น้ำรั่ว
    เครื่องเกือบฮีทเลย
    ผมพยายามถอดแต่ถอดไม่ออกครับ..เลยใช้ไม้กับค้อนค่อยเคาะ..มันก็ไปได้นิดนึง
    แล้วก็ถอดไม่ออก .อยากทราบว่ามันจะถอดออกเพื่อเปลี่ยนอย่างไร..มันเป็นเกลียวซ้ายหรือเกลียวขวา..ไม่แน่ใจเลยไม่กล้าทำต่อครับ

@watinngamplod9811 6 місяців тому

ขอโทษครับผมส่งรูปไม่ได้..ขอไอดีไลน์ได้มั้ยครับ จัส่งรูปให้ดูครับ

เป็นตัวเหมือนท่อส่งน้ำหล่อเย็นอยู่ใกล้กับไดชาร์ท .อะครับ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  6 місяців тому

วาง ไอดีไลน์ไว้เลยครับ เดี๋ยวผมแอดไปครับ

tins6869 ครับ

• @thanakitcharoen7489
    @thanakitcharoen7489 2 роки тому +1

ช่างครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ อยากจะปรึกษาเรื่องรถครับ

คอมเมนท์มาถามใต้คลิปทุกคลิปได้เลยครับ ผมก็อาศัยเวลาว่างจากงานประจำมาทำช่อง เพื่อพอจะเป็นแนวทางให้เพื่อนในการบำรุงรักษารถครับ การตอบข้อซักถามไว้ใต้คลิป เพื่อนๆ ท่านอื่นอาจจะได้ประโยชน์ด้วยครับ

• @thanakitcharoen7489
      @thanakitcharoen7489 2 роки тому

ช่างมี เพจ หรือ เฟซ ไหมครับ

มีครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้แล้วครับ

• @wiroonnuamcharern5132
    @wiroonnuamcharern5132 2 роки тому +1

เปลี่ยนน้ำยาฟรีปั้มยากไหมครับ ดับเครื่องแล้วพัดลมยังหมุนอีกหลายรอบครับ

แสดงว่าน้ำยาฟรีปั้มเสื่อมสภาพหรือมีน้อยไป อาจมาจากการรั่วซึม ให้ทำการถอดใบพัดลมเหมือนในคลิปเปลี่ยนปั้มน้ำครับ เอาออกมาถ่ายน้ำยาฟรีปั้มเดิมออก(มีน็อตปิด 1 ตัว) แล้วค่อยเติมน้ำยาใหม่เข้าไป อยากได้หนืดมากก็เติมมากหรือหนืดน้อยก็เติมน้ำยาน้อย ตามที่เราต้องการ โดยเติมแล้วทดลองหมุนใบพัดดูครับ ถ้าหนืดมากไปก็ทำให้กินแรงเครื่องยนต์ หนืดน้อยไปก็ระบายความร้อนไม่ดีครับ

• @wiroonnuamcharern5132
      @wiroonnuamcharern5132 2 роки тому +1

ขอบคุณมากครับ แล้วน้ำยามีเบอร์ไหมครับ

ส่วนใหญ่ก็ใช้ของแท้โตโยต้าหรืออิซูซุก็ได้ครับ หรืออยากได้หนืดมากก็เลือกใช้เบอร์ที่ค่าหนืดสูงๆ หน่วย cst (เซ็นติสะโตรค) ยิ่งมากยิ่งสูงครับ

• @อุทัยเป่าวิชา

ปั้มน้ำรุ่นนี้ราคาเท่ารัยครับน้า

ผมใช้เกรดดีหน่อยของ aisin ประมาน 1,200 ครับ ของถูกกว่านี้ก็มีครับ 700-800 ครับ

@อุทัยเป่าวิชา Рік тому +1

ผมก้ออยากใด้ของแท้ ทนหน่อย

@อุทัยเป่าวิชา Рік тому +1

กำลังจะเปลี่ยน ลูกปืนแตก ซีลไม่แตก ยากใด้ของแท้ทนหน่อยครับน้า

aisin เป็นแบรนด์ oem ถ้าของแท้เบิกศูนย์น่าจะประมาน 3,500 ครับ

ดีครับ เพราะติดอยู่กับเครื่องต้องให้ชัวร์ไว้ก่อนครับ

• @mr.7145
    @mr.7145 Рік тому +3

ใช้รุ่นนี้ยกสูง ซื้อมาปี2006 วิ่งมา280,000โลแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลยคับ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  Рік тому +3

ของแท้ ทนใช้ได้เลยครับ และอุปกรณ์อื่นๆ อย่างใบพัดฟรีปั้ม,สายพาน น่าจะปรับตั้งได้พอดีด้วยครับ

• @พุฒิพงศ์บุญโต-ด9จ
      @พุฒิพงศ์บุญโต-ด9จ Рік тому +1

ใช้ตัวยกสูงอยู่ด้วย แสนกว่าโลเปลี่ยนไปแล้วตัวนึง

• @ธีระเชษฐสุนันท์-ฏ1ฑ

พี่ครับ เราจะรู้ได้อย่างไรว่าปั่มน้ำเสีย ช่วยบอกอาการด้วยครับ

@แจ็คซ่าพาซ่อม  3 місяці тому

1.มีรอยน้ำรั่วจากใต้ปั้มน้ำ
      2.อาจเริ่มมีเสียงดัง เนื่องจากน้ำเข้าลูกปืนปั้ม
      3.ปั้มน้ำล็อก ไม่หมุนเลย สายพานดัง
      4.ปล่อยไว้นานๆ เครื่องจะน้ำแห้ง โอเวอร์ฮีทได้ครับ

• @วอชิงตันโพสต์

ใช้กาวอะไรครับ เป็นซิลิโคน ทนความร้อนใช่ไหมครับ

ใช้เป็นกาวดำหรือกาวขาวทาปะเก็น ได้หมดครับ หาซื้อตามร้านอะไหล่ทั่วไปได้เลยหรือจะสั่งออนไลน์ก็มีให้เลือกเยอะ คุณภาพตามราคาครับ

• @wannasakboontem7277
    @wannasakboontem7277 Рік тому +1

แนะนำการเปลี่ยนถ่ายน้ำหล่อเย็นทั้งระบบหน่อยคับพี่

@แจ็คซ่าพาซ่อม  Рік тому

ได้ครับ เดี๋ยวลงคลิปช่วงอาทิตย์หน้านะครับ ส่วนขั้นตอนที่จะทำการเปลี่ยนถ่ายมีดังนี้
      1.รอเครื่องเย็น ถอดแผ่นการ์ดใต้ท้องเครื่องยนต์(น็อตเบอร์14) เสร็จแล้วเปิดฝาหม้อน้ำทิ้งไว้ แล้วมาเปิดวาล์วเดรนใต้หม้อน้ำ หาถาดมารองน้ำทิ้งไว้เพื่อไม่ให้เปียกเลอะเทอะ รอจนน้ำหยุดไหล
      2.ปิดวาล์วเดรนใต้หม้อน้ำ(เช็คสภาพโอริงด้วย) น้ำที่ใช้เติมคือน้ำดื่ม ให้ผสมน้ำยาหล่อเย็น 1 ลิตร/น้ำ 5 ลิตร (ใช้ทั้งหมดประมาน 10 ลิตร) แล้วเริ่มเติมน้ำเข้าเครื่อง ตรงฝาหม้อน้ำ เติมไปเรื่อยๆ จนเต็มหม้อน้ำ
      3.ให้สตาร์ทเครื่องยนต์และติดเครื่องทิ้งไว้ แล้วมาสังเกตุน้ำที่ฝาหม้อน้ำ ถ้าระดับต่ำลงก็ให้เติมน้ำไปเรื่อยๆ เมื่อน้ำเริ่มร้อนจนวาล์วน้ำเปิด ระดับน้ำจะต่ำลง ก็ให้เติมเพิ่มไปจนเต็มอีกรอบ
      4.ปิดฝาหม้อน้ำ ส่วนน้ำที่เหลือก็ให้เทใส่ในหม้อพักน้ำ ให้อยู่ในระดับ max (ต้องถอดหม้อพักน้ำไปทำความสะอาดก่อน)
      5.ดับเครื่องยนต์ แล้วเช็คควมเรียบร้อยโดยรวม และใส่แผ่นการ์ดเหล็กใต้เครื่องคืน ก็เป็นอันเสร็จครับ