แนวทางการตรวจเช็คระบบแอร์รถยนต์ Ford Ranger T5

Поділитися
Вставка
  • Опубліковано 19 сер 2024

КОМЕНТАРІ • 49

• @noomnoom2090
    @noomnoom2090 Місяць тому

ขอบคุณครับ

• @user-qs6nc6ik7v
      @user-qs6nc6ik7v  Місяць тому

ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ😊

• @user-mi5be3lr5t
    @user-mi5be3lr5t 2 роки тому +1

เข้าใจง่ายครับ..ขอให้ทําคริบออกมาบ่อย...ครับ

• @molkanamotps2722
    @molkanamotps2722 Рік тому +2

ขอบคุณมากๆจากใจ สำหรับความรู้ที่มอบให้ ทำให้ผมแก้ไขและไปต่อได้ครับ กดติดตามไว้แล้วนะครับ

@user-qs6nc6ik7v  Рік тому +1

ยินดีครับ ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ😊😊😊

• @MrPrinting24
    @MrPrinting24 4 місяці тому +1

รบกวนถามช่าง ครับ จะซื้อ คอมเพรสเซอร์ Ford Ranger T5 ใช้รุ่นไหน เีครับ

@user-qs6nc6ik7v  4 місяці тому

ส่วนตัวผมชอบแบบแท้เชียงกงที่เป็นร้านขายเฉพาะคอมแอร์ก็ดีครับ ราคาไม่แรง(มีรับประกัน) ส่วนของใหม่เทียบก็มีหลายแบรนด์ครับ คุณภาพตามราคา😊

• @user-vc5sg1ol2y
    @user-vc5sg1ol2y 2 місяці тому

รุ่นนี้แอร์เปิด12ไม่ติด
    ถ้า3ติดต้องเปลี่ยนตัวใหน

• @user-fn6xu1sb4m
    @user-fn6xu1sb4m Рік тому +1

สุดยอดมากเลยครับ

• @sommart8837
    @sommart8837 9 місяців тому +1

Thanks 👍🙏🙏

• @werapongputatano4204
    @werapongputatano4204 Рік тому +1

ขอบคุณคลิปนี้มากที่ทำให้ผมไม่ต้องเสียค่าช่าง เสียค่ารีเลย์ตัวเดียว

@user-qs6nc6ik7v  Рік тому

ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ

• @user-jt3cx6lv7w
    @user-jt3cx6lv7w Рік тому +1

สุดยอดครับ

• @user-dg6hx2qg4x
    @user-dg6hx2qg4x 7 місяців тому +1

คอมน็อคต้องเปลี่ยนยกชุดเลยไหมครับ

@user-qs6nc6ik7v  7 місяців тому

ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้ามีงบก็จัดได้เลยยกชุด เพราะระบบแอร์ทำขยักขย่อนไม่คุ้ม และเสียเวลาครับ อุปกรณ์ใหม่ใช้อีกยาวๆ

• @ddbdjsbshfbdjdbdns1362
    @ddbdjsbshfbdjdbdns1362 Рік тому +1

ถ้าพัดลมไม่ทำงานอะคับแต่มีความเย็น

บางทีตัว เทอมิสเตอร์ของพัดลมคอยด์เย็นอาจจะเสียครับ ทำให้พัดลมไม่ติด หรือตัวพัดลมแปลงถ่านหมดครับ เพราะไฟชุดนี้แยกจากคอมแอร์ ระบบแอร์เย็นได้โดยที่พัดลมไม่ทำงาน

• @thethe4293
    @thethe4293 9 місяців тому +1

ถ้าไฟรุปเครื่องโชว์​แอร์ไม่ทำงานใช้มัยคับ

@user-qs6nc6ik7v  9 місяців тому +1

ใช่ครับ แต่พัดลมทำงานได้ มีแค่คอมแอร์ที่ไม่ยอมให้ทำงาน เพราะระบบป้องกันความเสียหายเพิ่ม กับเครื่องยนต์ครับ

• @thethe4293
      @thethe4293 9 місяців тому

ขอบคุณ​มาก​ครับ​

• @user-jt3cx6lv7w
    @user-jt3cx6lv7w Рік тому +1

ร้านยุ่ทีไหนครับพี่

ไม่ได้เป็นร้านครับ ก็ซ่อมดูแลรถของตัวเองและเพื่อนๆ เวลาว่างครับ เดิมทีหาร้านซ่อมลำบากก็เลยหัดซ่อมมาเรื่อยๆ ก็พอแนะนำได้ครับ อาจจะผิดพลาดบ้างแต่ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่เข้ามารับชมครับ

• @user-jh8vr4cn1r
    @user-jh8vr4cn1r Рік тому +1

รถผมตอนนี้รถติดแอร์ไม่เย็น รถวิ่งแอร์เย็นต้องเช็คอะไรก่อนครับ

เหมือนแผงคอยร้อนที่อยู่หน้ารถระบายความร้อนไม่ทันครับ แต่สาเหตุอาจมาจากน้ำยาทำความเย็นน้อย ลองเข้าร้านไปแว็คเติมน้ำยาดูครับ เสียตังไม่เกินพันครับ ลองดูก่อน

• @user-jh8vr4cn1r
      @user-jh8vr4cn1r Рік тому +1

@@user-qs6nc6ik7v ขอบคุณครับผม

• @user-nx4fc7dd2i
    @user-nx4fc7dd2i Рік тому +1

รีเลย์ราคาตัวเท่าไรครับ

ของเทียบทั่วไปไม่เกิน 150 บาทครับ ส่วนของแท้ไม่ทราบเลยครับ

• @sureesangsing4909
    @sureesangsing4909 Рік тому +1

คอมแอร์บีที50ตัวเก่าไม่ตัดเกิดจากอะไรค้าบ

เกิดจากตัวกระเปาะวัดอุณหภูมิที่แหย่อยู่ในแผงคอยด์เย็นเสีย หรือไม่ทำงาน เนื่องจากแผงตันหรือเวลาที่ระบบแอร์ทำงานแผงเย็นมีน้ำแข็งและบังลมไม่ให้ผ่านกระเปาะนี้ได้ หรืออีกสาเหตุคือตัวปรับอุณหภูมิตรงหน้าคอนโซลเสียครับ

• @sureesangsing4909
      @sureesangsing4909 Рік тому +1

ขอบคุณค้าบช่างที่แนะนำค้าบ

ยินดีครับผม เอาใจช่วยในการแก้ไขนะครับ

• @pakess152
    @pakess152 11 місяців тому +1

ช่างคับ ตัวฟรีปั๊มรถรุ่นนี้ใช้มา 3 แสนโลแล้วไม่เคยเปลี่ยนเลย สมควรเปลี่ยนไหมคับ รบกวนบอกการดูแลฟรีปั๊มหน่อยคับควรทำไง

@user-qs6nc6ik7v  11 місяців тому

ต้องดูความหนืดของการหมุนใบพัดลมครับ
      1.ใช้มือหมุนใบพัดดูความหนืด (ตอนดับเครื่อง) ดึงให้หมุนแล้วปล่อย ถ้ายังปกติอยู่ ใบพัดลมต้องหยุดเลยหลังปล่อยมือ ไม่ใช่ยังหมุนไปอีกเลย 1/4 รอบ ถ้าเลยก็ควรเปลี่ยนฟรีปั้มครับ
      2.ดูความแรงของพัดลมตอนเครื่องทำงาน เพราะถ้าเบาลง อุณหภูมิน้ำหม้อน้ำจะสูงขึ้น อย่างนี้ก็ควรเปลี่ยนฟรีปั้มครับ
      **ถ้าอยากเปลี่ยนตามรอบเวลา เพื่อความสะบายใจ ก็ประมาน 2 แสนโลเปลี่ยนที แต่ต้องลองเลือกฟรีปั้มที่เหมาะสมนะครับ หนืดมากไปก็กินกำลังเครื่องเปลืองน้ำมันแต่ความร้อนน้อยดี หากหนืดน้อย เบากำลังเครื่องแต่หทุนช้า ลมเบา ความร้อนขึ้น อันนี้ยิ่งไม่ดีครับ😊

• @ttff8615
    @ttff8615 2 роки тому +1

ดีเลย์ตราทติดรถยุตรงไหน มาสด้าบีที 50

@user-qs6nc6ik7v  2 роки тому

ถ้าเดิมๆ จะอยู่ที่แผงข้างคันเร่ง ครอบด้วยกาบข้างพลาสติกครับ แต่ถ้าผ่านการดัดแปลงมาแล้วส่วนใหญ่ก็อยู่ใต้พวงมาลัยครับ

• @ttff8615
      @ttff8615 2 роки тому +1

ขอบคุณครับ

• @user-bc2mr3vl7t
    @user-bc2mr3vl7t Рік тому +1

หากรองแอร์ไม่เจอครับ และเหมือนมีเศษ ใบไม้เข้าไปในโบเวอร์ จะเอาออกยังไงครับ หาที่เปิดไม่เจอ

แสดงว่าไม่มีกรองครับ ให้ถอดลิ้นชักออก จะเจอช่องตะแกรงพลาสติกที่เป็นทางเข้าลมของตู้แอร์ อยู่ด้านบนตู้ครับ และลองหมุนเลือกรับลมเข้าหรือหมุนเวียนลมภายในรถ ก็จะเป็นตำแหน่งของช่องวาล์วที่ตะเอาลมเข้าจากแผงจิ้งหรีดหน้ารถ พวกหนูมันชอบมาทำรังอยู่บนนั้นครับ ถ้าจะเปิดรื้อตู้แอร์จะมีกิ้บเหล็กรอบตู้แอร์ คล้ายๆ กิ้บหนีบแฟ้มเอกสาร จะถอดยากหน่อยเพราะมีอยู่รอบตู้ ต้องใช้มือสอดเข้าไปข้างในและแคบมากครับ

• @user-bc2mr3vl7t
      @user-bc2mr3vl7t Рік тому +1

@@user-qs6nc6ik7v ขอบคุณครับ ผมดันไปปรับรับลมภายนอก มันเลยดูดเอาเศษใบไม้เข้าพัดลม งานเข้าเลย 😅😅

บางทีผมก็หลงลืมเหมือนกันครับ😄😄😄

• @user-gp2vw7dd8s
    @user-gp2vw7dd8s Рік тому +1

ช่างครับ เรนเจอร์ปี2008มีกรองแอร์ไหมครับ

มีครับ อยู่ใต้ลิ้นชักด้านซ้ายครับ เป็นช่องเสียบใส่ แต่แค่ไม่แน่ใจว่ามีเฉพาะตัวท๊อปหรือเปล่าครับ

@@user-qs6nc6ik7v ของผมตอนเดียวครับ

ไม่น่าจะมีครับ

มันเป็นช่องตารางพลาสติก อยู่ฝั่งบนของตู้แอร์ครับ คิดว่าน่าจะเอาไว้ใส่ตะแกรงดำๆ เหมือนของแอร์บ้านครับ ที่สามารถถอดล้างได้ แต่ของรถผมไม่มีนะครับ ผมเลยดัดแปลงใส่เอาไว้แทนครับ

ขอบคุณมากครับ