กล้อง Mirrorless งบสามหมื่นกว่า คุณเลือกตัวไหน ? SONY A7 II vs. FUJIFILM X-T2

Поділитися
Вставка
  • Опубліковано 27 жов 2024

КОМЕНТАРІ • 37

• @yayasiri4912
    @yayasiri4912 3 роки тому +1

หนูเป็นช่างแต่งหน้า กำลังมองทั้งสองตัวอยู่ค่ะ อยากเอามาถ่ายลูกค้า เน้นเห็นสีจริง เห็นเส้นขนตา ขนคิ้ว รายละเอียดต่างๆ อยากให้เห็นชัด อาจารย์แนะนำตัวไหนดีคะ หนูอยากตัดสินใจทีเดียวจบค่ะ ขอบคุณนะคะ

• @ThitiTharasuk
      @ThitiTharasuk  3 роки тому +2

งบรวมเลนส์ อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

• @yayasiri4912
      @yayasiri4912 3 роки тому

หนูกำลังมอง เลนส์ 56 อยู่ค่ะ และหนูอยากได้มือสองนะคะ

@ThitiTharasuk  3 роки тому

@@yayasiri4912 ลองหาโคม​ led แบบมีตัวสะท้อนมาใช้ร่วมด้วยนะครับ​

• @น้องน้องเบียร์พี่หมด

ไม่ผิดหวังจิงที่ผมเลือก sony a7ii ผมใช้มันมาสามปียังหลงรักมันอยู่เลย

• @teewarateewara7032
    @teewarateewara7032 5 років тому +5

แล้วถ้า a7 ii vs xt3 ตัวไหนน่าใช้คับ ถ่ายรูปทั่วไป

@ThitiTharasuk  5 років тому +2

ตามโจทย์​ Full frame ตัวเริ่มต้น​ เก่าพอควร​ กับ​ APSC​ ตัว​ Top และยังใหม่อยู่​ ถ้าไม่ติดคำว่า​ FF ไป​ ฟูจิ​ ครับ

• @teewarateewara7032
      @teewarateewara7032 5 років тому

@@ThitiTharasuk ขอบคุณคับ

• @katoonaof575
      @katoonaof575 4 роки тому

sony a7ii มันสู้ xt3 ไม่ได้เหรอครับ เวลาถ่ายออกมาแล้ว ภาพต่อ อันไหนจะได้ไฟล์ดีกว่ากันครับ

• @หมาๆแมวๆ-ษ7ญ
    @หมาๆแมวๆ-ษ7ญ 4 роки тому +1

อาจารย์คับผมกำลังลังเล eos rp xt3 A7ii ตามงบที่พอซื้อได้ควรเลือกตัวไหนดี ลึกๆชอบ sony แต่ไม่มีความรู้เรื่องไฟล์ภาพว่าตัวไหนดีกว่ากัน (ใช้ถ่ายเที่ยวทั่วไป)

@ThitiTharasuk  4 роки тому +2

ต. เจริญชัย ณัฐพลฟาร์ม งบนี้ ถ้าเป็นผม ผมเอา X-T3 ครับ

• @หมาๆแมวๆ-ษ7ญ
      @หมาๆแมวๆ-ษ7ญ 4 роки тому

Thiti Tharasuk ทำไมอาจารย์ถึงเลือก xt-3 คับอยากขอความเห็นคับ 😆

• @ขนมโก๋-ถ1ค
    @ขนมโก๋-ถ1ค 4 роки тому +2

นะตอนนี้ xt2 กับ sony a7ii ตอนไหนน่าเล่นกว่าครับ ส่วนใหญ่ถ่าภาพนิ่งวิว ไทมเเลป ครับ

@ThitiTharasuk  4 роки тому +2

ขนม โก๋ ถ้าเป็นผม ผมเลือก X-T2 แต่ตอนนี้ ผมว่ามอง X-T3 ดีกว่าครับ

X-T2 ครับ

• @ขนมโก๋-ถ1ค
      @ขนมโก๋-ถ1ค 4 роки тому +1

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครับ เพราะตอนนี้ลังเล หนักมากไม่รู้จะเลือกไหนดี

@ThitiTharasuk  4 роки тому +1

ขนม โก๋ ตอนแรก ก็ลังเลเหมือนกันครับ แต่ถ้ารู้ความต้องการที่แท้จริง ก็ง่ายขึ้น

• @therain5538
    @therain5538 3 роки тому

Fuji17000+-sony23000+-ตัวไหนดี

• @บันทึกการเดินทาง-ข2ผ

A7iii +kit ก็โอเครอยุ่นะครับถ่ายง่ายดี

• @champnapop
    @champnapop 5 років тому +2

A7ii กับa6400 อันไหนน่าเบ่นกว่ากันครับ

@ThitiTharasuk  5 років тому +2

Champ napop กล้องคนละเวอร์ชั่นเลยนะครับ ขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ไหมว่าใช้งานอะไรบ้างครับ

@champnapop 5 років тому +1

ส่วนใหญ่ถ่ายภาพนิ่งครับ เน้นlandscapes

@ThitiTharasuk  5 років тому +1

@@champnapop Sony A7ii น่าจะตอบโจทย์​ ทั้งขนาดเซ็นเซอร์​และระยะเลนส์​ครับ

@champnapop 5 років тому

ขอบคุณครับ

• @fogjungza
    @fogjungza 5 років тому +2

A7ii
    +FE 55mm f/1.8
    +Tamron 28-75mm f/2.8
    X-T2
    +XF35mm f/1.4
    XF18-55mm f/2.8-4 R LM OIS
    แนะนำทีครับ เน้นถ่ายรูปเป็นหลัก
    แต่เลนส์ของ sony ราคาหนักมือจริงๆครับ ใจอยากได้ 24-70 f/4 ของค่าย แต่ราคาไม่ไหวจริงๆ

ถ้าคิดจะเล่น​ Sony​ ระบบจะแพงพอควรถึงแม้จะพยายามใช้เลนส์นอกค่าย​ ถ้าไม่แคร์กับคำว่า​ FF​ น่าจะไปที่​ Fuji​ เพราะอย่างน้อยเลนส์ประกันร้าน​ ราคาเป็นมิตรกว่ากันเยอะ​... ทุกวันนี้​ Sony​ ผมก็ใช้แต่​ kit เพราะไม่มีงบแล้วและพอใจกับ​ kit เพราะงบจำกัด​ เอาเวลาไปฝึกฝนฝีมือดีกว่าครับ

• @fogjungza
      @fogjungza 5 років тому +1

จากที่ผมหาราคากับเสปคมาได้ตามนี้ครับ
      A7II
      + FE 24-70mm F/4
      + Fe 55mm F/1.8
      ทั้งหมดเป็นมือสอง อยู่ในเรท 60-70k
      .
      X-T2 มือหนึ่ง
      + XF 16-55mm F/2.8 มือสอง
      + XF 35mm F/1.4 มือหนึ่ง
      อยู่ในเรท 60-70k
      .
      มันราคาไล่เลี่ยกัน แล้วก็น้ำหนักด้วยครับ แต่ทางด้าน Fuji จะได้มือหนึ่งบางส่วน แล้วก็เลนส์ที่ค่า F กว้างกว่า
      ผมยังไม่แน่ใจเรื่อง F ว่าเทียบกันแล้ว APS-C ถ่ายระยะเท่ากับ FF ในค่า F ที่ต่างกัน ความสว่างมันต่างกันมากไหมครับ
      เช่น FF F/4, APS-C F/2.8

• @PP_1148
      @PP_1148 5 років тому +1

พงษ์สวัสดิ์ ภาโสม ตอบในส่วนของ f-stop ให้ครับ Apsc ตัวเซนเซอร์เล็กทำให้เลนส์ที่มีขนาดเท่าๆกันนั้นมีแสงไปกระทบบนเซนเซอร์มากกว่าจึงได้ค่า f-stop ที่สูงกว่าซึ่งนั้นทำให้คุณสามารถใช้ shutter speed สูงๆได้ด้วย iso ที่ต่ำกว่า ซึ่งมีผลต่างกันพอสมควรครับ แต่อย่าลืมว่า dimension ภาพคุณจะไม่ค่อยตรงกับสายตาน่ะครับ เพราะระยะ 35 บน apsc มันคือ 23-24 บน full frame เท่านั้น ซึ่งพลังในการดสอบงฉากหลังต่างกันครับ (โบเก้จะเบากว่าด้วย)
      ใดๆก็ตาม ผมมีทั้ง 2 set ที่คุณกำลังเลือก Fuji ให้ภาพที่คมกว่าเพราะเลนส์มหาคมเหลือเกิน กันสั่นของ 18-55 ไม่ธรรมดาน่ะครับ (16-55 ไม่มีกันสั่นแต่ถ่ายมันส์มาก) การ control iso ผมว่าทำได้ดีน่าอัศจรรย์ครับ ส่วน Sony ทุกวันนี้ผมเอาไว้ใช้กับมือหมุนครับ
      ความสุดไม่สุดไม่ได้อยู่ที่กล้องน่ะครับ มันอยู่ที่ความต้องการของคุณเองสิ้นสุดที่ตรงไหน เพราะวันนี้ต่อให้คุณเอา a7ii พอได้ลองจับ a7iii ก็อยากได้อีกแหละครับ

• @veetanaphot3835
    @veetanaphot3835 6 років тому +1

รบกวน อ. ครับ a6500 กับ xt2 ลงทุนตัวไหนดีครับ ทั้งเทคโนโลยี่แบะเลนส์ ถ้าไม่ไป ฟลูเฟรม ขอบคุณครับ

@ThitiTharasuk  6 років тому +2

ผมประสบการณ์ส่วนตัว​ ผมเอียงไปทาง SONY​ ครับ​

• @examexam379
    @examexam379 6 років тому +1

แล้วถ้า A7 กับ A 7ii สเปคต่างกันมากไหมครับ

@ThitiTharasuk  6 років тому +1

ในมุมมองของผม ต่างพอ ๆ กับ A7ii ต่างกับ A7iii ครับ

• @youngyeun
    @youngyeun 6 років тому +2

น่าจะมีตารางเปรียบเทียบสเปกให้ดูด้วยนะครับ

• @wongveerapat
    @wongveerapat 6 років тому +2

ฟันธงให้หน่อยครับ

@ThitiTharasuk  6 років тому +2

ส่วนตัวผมเลือก SONY แต่ทั้งนี้ ต้องดูตามลักษณะการใช้งานของตัวเราเอง ด้วยครับ

• @minmi8567
    @minmi8567 5 років тому +1

ราคาเท่ากันแล้ว 30k

• @ohmyoung251
      @ohmyoung251 5 років тому

เเค่บอดดี้มั้ยครับ หรือรวมเลนส