เปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็น Ford ranger 2.2 2013 T6

Поділитися
Вставка
  • Опубліковано 10 жов 2024
  • เปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็น Ford ranger 2.2 2013 T6

КОМЕНТАРІ • 15

• @มงคลสุจริตจันทร์

รบกวนสอบถามครับ ผมลองถ่ายเองแล้ว ปรากฎว่าน้ำยาหล่อเย็นที่ระบายจากหม้อน้ำ มาที่ถังพักน้ำ สายเส้นเล็กที่อยู่ด้านซ้ายมือ(เมื่อหันหน้าเข้าหาตัวรถ)ไม่ใหล ผมเคยถอดออกจากหม้อพักตอนเครื่องร้อน ถึงจะมีน้ำใหลออกมาจากท่อ แต่พอเสียบเข้าที่เดิม น้ำก็ไม่ยอมใหลออกมาเหมือนเดิม คล้ายกับมีแรงดันในช่องที่ถังพักน้ำ ไม่ทราบว่าจะมีผลเสีย หรือมีวิธีแก้ไขอย่างไร รถยังใช้ได้ปกติ ความร้อนเครื่องก็ปกติ ถ่ายมาเป็นปีแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• @spengineering8487
      @spengineering8487  10 днів тому +1

@@มงคลสุจริตจันทร์ สายเส้นนี้เรียกว่าสายเดนครับ ก็คือจะเดนน้ำส่วนเกินออกไปเก็นใว้ในถังพักน้ำครับ ถ้าเช็คแล้วสายไม่ตันตรงท่อที่ถังพักน้ำจะมีกิ๊บล็อคให้ดันให้สุดมันจะล็อคยังแก็ก ส่วนการทำงานของมันเมื่อวาล์วน้ำเปิดที 88 องศาการทำงานของระบบหล่อเย็นก็จะสมบูรณ์จะมีแรงดันสูงขึ้นจะมีแรงดันเกินกำหนดกว่าที่ตั้งไว้แรงดันส่วนนี้การดันน้ำในหม้อน้ำไปเก็บไว้ที่ถังพักและจะหมุนเวียนอยู่แบบนี้ตลอดถึงเรียกว่าสายท่อเดนครับ

@spengineering8487  8 днів тому

@@มงคลสุจริตจันทร์ อ่านใหม่นะครับผมหาข้อมูลมาให้แล้วครับ

@มงคลสุจริตจันทร์ 8 днів тому

@@spengineering8487 ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่หาข้อมูลมาให้ ผมกังวลมาตลอด จนคิดว่าจะลองนำรถเข้าไปให้ศูนย์ฯเช็คให้ครับ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลครับผม

@spengineering8487  8 днів тому +1

@@มงคลสุจริตจันทร์ รถรุ่นไหนครับ รถปีอะไรครับ แนะนำให้ติดเกจวัดค่าต่างๆของเครื่องยนต์เตือนก่อนจะพังครับเขาเรียก เกจ OBD2 P6+ งบไม่เกิน 1000 แต่เตือนก่อนจะเกิดเดหตุได้ครับ ดูค่าได้หลายค่าครับ ผมมีสอนติดตี้งไว้ครับ

@มงคลสุจริตจันทร์ 8 днів тому

@@spengineering8487 XLT MTปี18ครับ ผมคงต้องหาOBD2มาใช้บ้างเหมือนกัน ขอบคุณมากครับสำหรับข้อแนะนำ ยอมรับครับว่าไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ก็อาศัยหาความรู้ สอบถาม จากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในกลุ่ม ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อแนะนำครับ

• @ธนากรทวิลา-ญ6อ

ผมพึ่งเปลี่ยนตอนเดือนมีนาคม น้ำยาสีเขียวแบบนี้ แต่ตอนนี้ข้างล่างเป็นสีออกน้ำตาล ข้างบนสีเขียว มันเป็นอะไรไหมครับ

@spengineering8487  13 днів тому

@@ธนากรทวิลา-ญ6อ ปกติครับ ถ่ายรอบต่อไปน้ำยาจะกลายเป็นสีเขียวครับ

• @ataweekan1693
    @ataweekan1693 4 місяці тому

รบกวนสอบถามผมเปลี่ยนเป็นตัวสีเขียวเติมได้5ลิตรแล้วเต็มพอมาไล่อากาศพบมีของเก่ามาผสมจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

@spengineering8487  3 місяці тому

ไม่เป็นไรครับทำไมถึงเติมได้แค่ 5 ลิตร ปกติถ่ายออกจะเติมได้ 8 ลิตร เปลี่ยนรอบหน้าน้ำยาจะเป็นสีเขียวครับ น้ำยาผสมกันได้ครับของเก่ายังมีตกค้างในระบบทำให้ถังพักน้ำมีสีเขียวอมส้มครับเป็นเรื่องปกติ

• @มงคลเดชบํารุง-ซ7ศ

Obd2ยี่ห้อไรครับมีที่ชื้อใหมคับ

@spengineering8487  4 місяці тому +1

p6 plus ครับ lazada shopee เลยครับดูได้หลายค่า ความร้อนหม้อน้ำ ความร้อนน้ำมันเครื่อง สามารถตรวจสอบ error ไฟโชว์ ได้สามารถล้าง error code ได้

• @มงคลเดชบํารุง-ซ7ศ
      @มงคลเดชบํารุง-ซ7ศ 4 місяці тому

@@spengineering8487 ขอบคุณมากๆครับ

• @uthaiwuttreethip320
    @uthaiwuttreethip320 6 місяців тому

อยากรู้ว่าถ้าเราเติมน้ำยาสีเขียวให้เต็มถังแล้วเราถอดสายน้ำเข้าถังออกต่อสายให้ยาวหน่อยแล้วสตาร์ทเครื่องให้วาวล์น้ำเปิดดันน้ำสีส้มออกทิ้งระดับน้ำสีเขียวในถังลดลงครึ่งนึงแล้วดับเครื่องแบบนี้จะสามารถทำได้มั้ย

@spengineering8487  6 місяців тому

ผมลองซื้อเผื่อมาอีก 2 ลิตรตามที่ศูนย์แนะนำแต่ก็ไล่น้ำยาเก่าออกไม่หมดอยู่ดี ยังไงน้ำยาเก่าก็ผสมกับน้ำยาใหม่อยู่ดีครับแนะนำให้ซื้อ 2 แกลลอนแล้วถ่ายตามปกติครับ เดี๋ยวเราเปลี่ยนถ่ายครั้งต่อไปก็ออกหมดครับ