อยากอัพเกรด Fujifilm X-T20 ไปตัวไหนดีระหว่าง X-T30, X-T3 หรือ X-T4 ?

Поділитися
Вставка
  • Опубліковано 26 жов 2024

КОМЕНТАРІ • 25

• @ThitiTharasuk
    @ThitiTharasuk  4 роки тому +5

ตามคำเรียกร้องของสมาชิก ที่สอบถามเข้ามาว่า ปัจจุบัน ใช้กล้อง Fujifilm X-T20 มาได้สักพัก แล้วอยากอัพเกรดกล้องใหม่ แต่ไม่รู้จะเลือกอะไรดี ระหว่าง
    Fujifilm X-T30 กล้องเล็ก สเปก เยี่ยม คุ้มค่า คุ้มราคา พกพกสะดวก
    Fujifilm X-T3 กล้องโปร ที่ได้รับการยอมรับว่า สู้กล้อง Full Frame ได้สบาย
    Fujifilm X-T4 กล้องที่ได้รับการปฏิวัติใหม่ ใส่ทุกอย่างที่ตากล้องมืออาชีพ และมือสมัครเล่นต้องการ
    คุณละ เลือกตัวไหน เหตุผลอะไร มาแชร์กันครับ

• @kompon100
      @kompon100 4 роки тому

เมื่อไร xt4ขาย

• @tonkrab7547
      @tonkrab7547 4 роки тому +1

อาจารย์ครับ ตอนนี้มีกล้องสองชุด
      xt30 + 12f2 + 18-55 +50-230
      GX85 + 12-35 + 15f1.7 + 45f1.8
      ตอนนี้ว่าจะขาย m4/3 ออก ไปเน้น fuji หรือซื้อ penf มาเก็บหล่อๆดีครับอาจารย์ ^^

• @มงคลมีรัก-พ8ช
    @มงคลมีรัก-พ8ช 4 роки тому +1

ชอบความรู้ที่ อาจารย์ ให้ครับ ฟังจากคลิปของอาจารย์ คือ ได้ความรู้ มากขึ้นครับ

@ThitiTharasuk  4 роки тому +1

มงคล มีรัก ขอบคุณครับ

• @reseonchannel1603
    @reseonchannel1603 4 роки тому +1

อาจารย์ครับ ผมใช้ x-t100 มาปีนึงแล้วครับ รู้สึกไม่ประทับใจในเรื่องของการโฟกัสครับ เลยอยากที่จะอัพเกรดเป็น x-t20 หรือไม่ก็ x-t30 ซึ่งคุณภาพความไวโฟกัสดีกว่าแน่นอนแต่ถ้าอัพเกรดเป็นกล้อง2ตัวนี้ก็ฟลิบหน้าจอไม่ได้ แต่ปกติผมก็ไม่ค่อยได้ถ่ายหน้าตัวเองอยู่แล้วครับ จะมีใช้งานบ้างในเรื่องของการถ่ายวิดีโอ อาจารย์มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ว่าควรจะเลือกตัวไหนที่เหมาะสมและคุ้มค่าที่สุดครับ

@ThitiTharasuk  4 роки тому +2

Reseon Channel มีกระจกสะท้อนภาพ ติดที่ฐานแฟลช ช่วยเล็งขายนะครับ ราคาประมาณ 800 บาท ครับ

@reseonchannel1603 4 роки тому +1

อันนี้คือแก้ปัญหาเรื่องฟลิบใช่ไหมครับ

ส่วนของตัวกล้อง ควรอัพเกรดเพิ่มเติมเป็นตัวไหนดีครับ

@ThitiTharasuk  4 роки тому +2

Reseon Channel ถ้าซื้อตอนนี้ ต้อง X-T30 คุ้มสุดแล้วครับ

@reseonchannel1603 4 роки тому

@@ThitiTharasuk ขอบคุณครับอาจารย์

• @krisdajob
    @krisdajob 4 роки тому +2

ยังลังเลอยู่เลยคับระหว่าง a7m2 กับ x-t3 ในส่วนตัวไม่ได้ซีเรียสกับฟูลเฟลมหรือตัวคูณ แต่ซีเรียสกับราคาเลนส์มากกว่า แต่ถ้า a7m3 ราคาลงมาที่ 30กลางๆนี้ผมจะไม่ลังเล 2 ตัวต้นเลย ในความเห็นอาจารย์คิดว่า 2 ตัวต้นยังไงมั่งคับ

@ThitiTharasuk  4 роки тому +1

krisdajob FF ถึงแม้จะได้บอดี้ราคาย่อมดี แต่เลนส์ก็ไม่ถูกนะครับ โดยเฉพาะ Sony

• @TheHyperatomic
      @TheHyperatomic 4 роки тому +2

ถ้าไม่ซีเรียส ไม่ได้บ้ามิติโบเก้แบบฟูลเฟรม ไม่ได้รับงานรับปริญญาแล้วกังวลว่าภาพจะไม่แยกแบบออกจากฉากหลังรกๆ
      มาฟูจิสบายทั้งกายทั้งกระเป๋ากว่าเยอะครับ เลนส์ราคาถูกกว่าในคุณภาพที่พอๆกัน กล้อง+เลนส์ก็เบากว่า ไม่ทรมานร่างกาย
      ผมมาจากฟูลเฟรม ก็ยังคิดถึงมิติเวลาไปถ่ายรูปคน แต่แลกกับน้ำหนักแล้วผมยอมครับ ช่วยให้แบกเลนส์ไปได้เพิ่มอีกสองสามตัวเวลาไปเทียว

• @krisdajob
      @krisdajob 4 роки тому +1

Thananan Chareonsupattrachai มีรับงานทั่วไปคับ รับปริญญา งานแต่ง แต่เน้นเที่ยวส่วนใหญ่คับ

• @TheHyperatomic
      @TheHyperatomic 4 роки тому +1

คงต้องเอามาลองแหละครับว่ารับได้ไหมกับมิติกับโบเก้ที่ลดลง แต่ถ้างานท่งเที่ยวผมบอกเลยว่าไม่แพ้ฟูลเฟรมครับ อย่างน้อยไฟล์ raw ก็ขุดได้ไม่แพ้แคนอน 555 และเบากว่าเยอะครับ

• @kornthiwawirata8812
    @kornthiwawirata8812 4 роки тому +2

sony a7iii กับ X-T4 ผมควรเทใจไปทางไหนครับ

Kornthiwa Wirata X-T4 ได้ความใหม่กว่า ถ้าไม่เน้น Full Frame

• @siriwat1724
      @siriwat1724 4 роки тому

เชียร์ a7 iii ครับถือsonyมันหล่อจริงๆ555

• @kepphabeverywhere1376
    @kepphabeverywhere1376 4 роки тому +2

xh 1 ยังได้ไหม

KPlayz studio ยังได้ดีอยู่ครับ

• @cykoper
    @cykoper 4 роки тому +2

เห็นแล้วอยากย้ายค่ายเลยครับ

SAL JONGKRAIJAK welcome to Fuji lover ครับ

• @cykoper
      @cykoper 4 роки тому

Thiti Tharasuk พอทราบมั๊ยครับ XT-4 จะมาวันไหน อดข้าวรอเลยครับ 555

• @patipannampang1075
    @patipannampang1075 4 роки тому +2

X-pro3 กับ x-t4 ?